Cách load lisp vào CAD một lần dùng mãi mãi

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách load lisp vào CAD đơn giản nhất

Mình nhận thấy các bạn khi mới biết về LispCAD thường hay hỏi các câu đại loại như:
=>>> Cách load lisp trong cad 2007, ...
=>>> Cách load lisp trong cad 2010, ...
=>>> Cách load lisp trong cad 2014, ...
=>>> Cách load lisp trong cad 2016, ...
=>>> Cách load lisp trong cad 2018,...
=>>> Cách load lisp trong cad 2019,...
Hoặc hỏi:
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2007,
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2010,
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2014,
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2016,
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2018,
=>>> Cách sử dụng lisp trong autocad 2019, ...

Ai cũng vậy thôi, bản thân mình khi mới học CAD cũng thế. Tuy nhiên mình muốn nói với các bạn rằng, dù bạn dùng phiên bản CAD nào đi chăng nữa thì các load lisp cũng như cách sử dụng lisp là hoàn toàn như nhau. Vậy các câu hỏi bên trên nên thay thành "cách load lisp vào cad"

1. Lisp là gì?
Lisp là một ngôn ngữ script chạy trong CAD, nó như một công cụ hỗ trợ do người dùng tự viết và đưa vào trong CAD. Lisp sau khi đừa vào CAD được sử dụng bằng cách gọi lênh, giống như việc sử dụng các câu lệnh thông thường khác, nhằm tăng hiệu quả công việc mà các lệnh có sẵn trong CAD không làm được. (Định nghĩa theo Tiến Quang)

2. Hướng dẫn cách load Lisp vào CAD bằng video

Lưu ý: Đối với các phiên bản CAD đời cao, vì tính bảo mật cao nên mỗi lần khởi động CAD đều hỏi bạn có load lisp vào dùng hay không? Để loại bỏ tính năng hỏi lại nhiều lần này bạn có thể làm như sau:

Commad: Sercureload/Enter
Commad: 0/Enter
Done!
Bằng cách đưa biến hệ thống sercureload mặc định đăng bật là 1 về 0 là chúng ta có thể loại bỏ tính năng hỏi lặp lại gây khó chịu này.

3. Hướng dẫn cách load Lisp vào CAD bằng hình ảnh
Bước 1: Commad: Sercureload/Spacebar, biến số hiện lên mặc định đang là 1, các bạn tiến hành đưa biến số về 0. Nếu là CAD 2007 đến CAD 2013 bạn có thể bỏ qua bước này.

Bước 2: Commad: AP/Spacebar
Hộp thoại Load/Unload Aplication hiện lên, các bạn tiến hành tìm đến thư mục chứa Lisp

Bước 3: Tiến hành chọn tất cả các Lisp muốn load vào CAD và click Load
Nếu dừng ở bước này, bạn đã có thể dùng được lisp sau khi close hộp thoại Load/Unload Aplication. Tuy nhiên nếu bạn khởi động lại CAD, lisp sẽ không tự động load lại, lúc này bạn lại phải làm lại các thao tác load lisp một lần nữa. Để không phải load lại lisp mỗi lần khởi động lại CAD, bạn làm tiếp các bước sau:
Bước 4: Click chọn Add to history để ghi nhớ đường dẫn các lisp này vào lịch sử
Bước 5: Click chọn Contents... Hộp thoại Startup Suite hiện lên, các bạn click Add để thêm các lisp bạn muốn load vào CAD vĩnh viễn (Nếu không cài lại hoặc Repair).
Bước 6
: Close tất cả các hộp thoại lạ và dùng lisp bình thường.

Hy vọng bài viết này sẽ giúp ích được cho rất nhiều bạn đọc!

Tham khảo các khóa học online khác tại: https://bit.ly/2N6D1kO

Các chuyên mục khác về CAD:
Tự học CAD theo chủ đề
LISP - VBA - ARX trong AutoCAD
Tiện ích CAD
File template CAD thần thánh

Tổng hợp link download bộ cài AutoCAD kèm hướng dẫn cài đặt chi tiết

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm một số khóa học hay có phí khác như:
AUTOCAD 2D từ cơ bản đến nâng cao - Hồ Thị Khuyến
Autocad Triển Khai Bản Vẽ Nội Thất - Phương TK

Trong trường hợp không thực hiện được, các bạn hãy comment bên dưới cuối bài viết. Mình sẽ giúp các bạn!
Cảm ơn anh em đã đồng hành cùng MeoCAD.VN. Chúc anh em thành công trên mọi lĩnh vực!

Sửa lần cuối: