Cách siêu tốc cài đặt lại fonts, linetype, hatch, lệnh tắt,…cho CAD

Admin

Lê Tiến Quang
Thành viên BQT
Cách siêu tốc cài đặt lại fonts, linetype, hatch, lệnh tắt,…cho CAD
Đặt lại fonts, linetype, hatch, lệnh tắt,…cho CAD là vấn đề đáng quan tâm mỗi khi chúng ta cài lại AutoCAD trên máy tính của mình. Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn một vài mẹo nhỏ giúp chúng ta mỗi khi cài lại CAD không còn phải cài đặt thủ công lại nhiều thứ nữa.

Bạn có thấy khó chịu mỗi khi cài đặt lại AutoCAD là một lần phải lịch kịch đi tải lại hoặc tìm lại rất mất thời gian các mục sau:

I. Fonts

II. Mẫu Hatch

III. Nét in

IV. Lệnh tắt

V. Lisp CAD

VI. Phần mềm hỗ trợ copy từ CAD sang Word

VII. File template

Vậy folder Tiện ích CAD bao gồm những gì?

Cách đặt lại fonts, linetype, hatch, lệnh tắt,…cho CAD như sau:
I. Fonts

Các bạn đọc bài viết hướng dẫn cụ thể Fonts CAD full

II. Mẫu Hatch

Các bạn đọc bài viết hướng dẫn cụ thể Mẫu hatch trong CAD full

III. Nét in

Các bạn đọc bài viết hướng dẫn cụ thể Nét in cho bản vẽ kết cấu

IV. Lệnh tắt

Bước 1: Sao chép toàn bộ lệnh CAD bao gồm cả lệnh đã đổi + chưa đổi và lưu lại trên một bản word

– Các bạn vào Tool >> Customize >> Edit Program Parameters (acad.pgp). File acad – Notepad mở ra, các bạn tiến hành copy toàn bộ nội dung có trong file này ra một bản word và lưu bản word này lại trong folder Tiện ích CAD giống như ảnh minh họa đầu tiên nhé!

Bước 2: Cài lại lệnh tắt CAD khi bạn cài lại AutoCAD

– Các bạn vào Tool >> Customize >> Edit Program Parameters (acad.pgp). File acad – Notepad mở ra, các bạn tiến hành copy toàn bộ nội dung có trong file word đã lưu được ở bước 1 và paste vào file acad – Notepad.

– Tiến hành lưu file Notepad lại và đánh lệnh Reinit, nhấn Enter hoặc phím cách, tick vào ô PGP File, nhấn OK. Khi đó bạn đã dùng được ngay lệnh tắt mới được định nghĩa. Hoặc bạn có thể khởi động lại CAD là dùng ok.

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm bài viết cách đổi lệnh tắt trong CAD để biết thêm một thủ thuật vẽ nhanh nữa.

V. Lisp CAD

Bài viết hướng dẫn các bạn load Lisp một lần dùng mãi mãi tại đây

Các bạn đọc bài viết hướng dẫn cụ thể tại chuyên mục Lisp-VBA-ARX

VI. Phần mềm hỗ trợ copy từ CAD sang Word

Các bạn đọc bài viết hướng dẫn cụ thể Phần mềm hỗ trợ copy từ CAD sang Word Better

VII. File template

Đọc bài viết File template CAD thần thánh

Như vậy là xong rồi đấy! Hy vọng bài viết Đặt lại fonts, linetype, hatch, lệnh tắt,…cho CAD sẽ giúp ích cho các bạn phần nào trên con đường chinh phục đỉnh cao nhé!

Hy vọng bài viết này sẽ giúp ích được cho rất nhiều bạn đọc!

Tham khảo dịch vụ thiết kế của meocad.vn tại đây
Các khóa học online khác tại: https://bit.ly/2N6D1kO

Các chuyên mục khác về CAD:
Tự học CAD theo chủ đề
LISP - VBA - ARX trong AutoCAD
Tiện ích CAD
File template CAD thần thánh

Tổng hợp link download bộ cài AutoCAD kèm hướng dẫn cài đặt chi tiết

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm một số khóa học hay có phí khác như:
AUTOCAD 2D từ cơ bản đến nâng cao - Hồ Thị Khuyến
Autocad Triển Khai Bản Vẽ Nội Thất - Phương TK

Trong trường hợp không thực hiện được, các bạn hãy comment bên dưới cuối bài viết. Mình sẽ giúp các bạn!
Cảm ơn anh em đã đồng hành cùng MeoCAD.VN. Chúc anh em thành công trên mọi lĩnh vực!

Sửa lần cuối: