Hướng dẫn copy đối tượng lên các Level khác nhau trong Revit

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Hướng dẫn copy đối tượng lên các Level khác nhau trong Revit
Chào các bạn! Hôm nay chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về các chế độ của Paste from Clipboard trong Revit nhé!

Copy các đối tượng mô hình (Model) lên các tầng khác:
Giả sử mình dựng được tầng 2 của nhà 6 tầng, mình muốn copy đối tượng đã dựng được của tầng 2 lên tầng 3, tầng 4 và tầng 5. Chúng ta có thể ra 3D quét chọn các đối tượng muốn copy, tiếp sau đó nhấn Ctrl+C hoặc click Copy to Clipboard:

Tiếp theo click xổ Paste from Clipboard và chọn Aligned to Select Levels:

Tiếp theo đó bạn chọn các tầng bạn muốn sao chép lên với sự trợ giúp của phím Ctrl:

Nhấp OK và chờ đợi để Revit hoàn thành lệnh.

Copy các đối tượng ghi chú (Annotate) lên các tầng khác:
Vào mặt bằng, với sự trợ giúp của Filter bạn có thể chọn nhanh các đối tượng Annotation như Dim, Tag, các ký hiệu,…Để copy và paste lên các tầng tương tự bạn chỉ cần copy sau đó click xổ Paste from Clipboard và chọn Aligned to Select Views:

Chọn tầng bạn muốn copy lên và nhấp OK.

Một số tính năng khác của Paste from Clipboard:
  • Paste from Clipboard: Cho phép bạn copy bằng cách chọn vị trí muốn copy tới ngay trên view hiện thời
  • Aligned to Current View: Cho phép bạn copy chồng lên vị trí cũ ngay tại view 2D hiện thời
  • Aligned to Same Place: Cho phép bạn copy chồng lên vị trí cũ ngay tại view hiện thời (Bao gồm cả 2D+3D)
  • Aligned to Picked Level: Cho phép bạn paste bằng cách pick chọn level muốn copy lên, dùng với mặt đứng, mặt cắt.
Trên đây là một vài kiến thức về chế độ Paste from Clipboard trong Revit mà mình muốn chia sẻ với các bạn.

Chúc các bạn làm việc và học tập hiệu quả!