Lisp liên kết Text với Text, Text với Attribute trong CAD

Admin

Lê Tiến Quang
Thành viên BQT
Lisp liên kết Text với Text, Text với Attribute trong CAD - Lisp tạo liên kết Text với block Attribute trong CAD đều là một.

Tác giả: Nguyễn Sơn Tùng - Ketxu - Admin cadviet.com and meocad.vn
Tải xuống

Tác dụng của Lisp liên kết Text với Text, Text với Attribute trong CAD
Khi làm việc đôi khi các bạn sẽ gặp trường hợp các dòng Text lặp đi lặp lại nội dung nhiều lần, để hạn chế việc sử nội dung một cách thủ công nhiều lần do có nhiều Text chứa nội dung giống nhau cần cần chỉnh sửa, bạn có thể ứng dụng Field để giảm thời gian làm việc này. Text sử dụng link Field cho phép bạn chỉ cần sửa link Text nguồn, sau đó dùng lệnh Regen (RE) ngay lập tức các Text link Field từ Text nguồn này sẽ tự động được sửa theo. Lợi dụng lợi thế này, anh Nguyễn Sơn Tùng đã viết thành lisp để có thể sử dụng được tiện lợi hơn.

Hướng dẫn sử dụng Lisp liên kết Text với Text, Text với Attribute trong CAD bằng video

Bước 1: Load lisp vào CAD, nếu chưa biết bạn có thể đọc bài viết Cách load lisp vào CAD một lần dùng mãi mãi
Bước 2: Commad: CF/Spacebar sau đó click vào Text nguồn rồi tiếp tục click vào Text đích/Spacebar
(Spacebar ở đây là phím cách)

Hy vọng bài viết này sẽ giúp ích được cho rất nhiều bạn đọc!

Tham khảo dịch vụ thiết kế của meocad.vn tại đây
Các khóa học online khác tại: https://bit.ly/2N6D1kO

Các chuyên mục khác về CAD:
Tự học CAD theo chủ đề
LISP - VBA - ARX trong AutoCAD
Tiện ích CAD
File template CAD thần thánh

Tổng hợp link download bộ cài AutoCAD kèm hướng dẫn cài đặt chi tiết

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm một số khóa học hay có phí khác như:
AUTOCAD 2D từ cơ bản đến nâng cao - Hồ Thị Khuyến
Autocad Triển Khai Bản Vẽ Nội Thất - Phương TK

Trong trường hợp không thực hiện được, các bạn hãy comment bên dưới cuối bài viết. Mình sẽ giúp các bạn!
Cảm ơn anh em đã đồng hành cùng MeoCAD.VN. Chúc anh em thành công trên mọi lĩnh vực!

Sửa lần cuối: