Lisp tạo layer trong CAD, hướng dẫn tạo lisp tạo layer theo ý muốn

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Lisp tạo layer trong CAD, hướng dẫn tạo lisp tạo layer theo ý muốn

Bài viết này hướng dẫn các bạn thực hiện:
=>>> lisp chuyển layer
=>>> lisp layer chuan
=>>> cách chuyển layer nhanh trong cad
=>>> lệnh chuyển đổi layer trong cad

Tải xuống

Tác giả: Chưa biết tên

Bình thường nếu bật lên một bản vẽ mới các bạn có thể sẽ mất thêm thời gian tạo ra các layer cần dùng theo ý muốn. Hoặc cũng có nhiều bạn sử dụng đến file template, là một file CAD mẫu có sẵn các layer, style, dimension,.. cần dùng rồi. Các bạn chỉ cần copy sang bản CAD mới là sẽ có ngay các layer, style, dimension,.. mà không cần phải tạo lại. Đó là một cách hay.

Tuy nhiên đó cũng không phải là cách hay nhất cho tới khi bạn đọc hết bài viết này. Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng Lisp tạo ra các layer mà các bạn mong muốn chỉ bằng một câu lệnh.

Lấy ví dụ cho bài hướng dẫn sau là lisp tạo layer cho bộ môn kết cấu:

Bước 1: Load lisp vào CAD

Bước 2: Commad: LOP/Spacebar -->Done!

Cùng xem lại hướng dẫn này qua video sau:

Như các bạn thấy trong video bên trên mình đã có hướng dẫn đầy đủ từ sử dụng tới cách tự các bạn có thể tạo ra cho mình một lisp layer theo các tên, màu sắc, loại đường nét,... mà các bạn mong muốn.

Để có thể thay đổi lisp layer này thành lisp layer theo ý muốn của các bạn, các bạn có thể làm như sau:

Ví dụ:

- Nếu muốn chỉnh lệnh của layer, các bạn chỉnh ký tự sau cụm từ :Defun c:"

- Nếu muốn chỉnh tên layer "KC-Thay" thành "KT-Thay" bạn chỉnh dòng lệnh "(command "layer" "m" "KC-Thay" "c" "7" "" ""))" thành "(command "layer" "m" "KT-Thay" "c" "7" "" ""))"

- Nếu muốn chỉnh màu sắc từ màu 7 sang màu 1 bạn chỉnh dòng "(command "layer" "m" "KT-Thay" "c" "7" "" ""))" thành "(command "layer" "m" "KT-Thay" "c" "1" "" ""))"

Tương tự như vậy cho các dòng lệnh khác tại cụm từ sau lệnh "LOP"

...

Hy vọng bài viết này sẽ giúp ích được cho rất nhiều bạn đọc!

Tham khảo dịch vụ thiết kế của meocad.vn tại đây
Các khóa học online khác tại: https://bit.ly/2N6D1kO

Các chuyên mục khác về CAD:
Tự học CAD theo chủ đề
LISP - VBA - ARX trong AutoCAD
Tiện ích CAD
File template CAD thần thánh

Tổng hợp link download bộ cài AutoCAD kèm hướng dẫn cài đặt chi tiết

Ngoài ra các bạn có thể tham khảo thêm một số khóa học hay có phí khác như:
AUTOCAD 2D từ cơ bản đến nâng cao - Hồ Thị Khuyến
Autocad Triển Khai Bản Vẽ Nội Thất - Phương TK

Trong trường hợp không thực hiện được, các bạn hãy comment bên dưới cuối bài viết. Mình sẽ giúp các bạn!
Cảm ơn anh em đã đồng hành cùng MeoCAD.VN. Chúc anh em thành công trên mọi lĩnh vực!

Sửa lần cuối:
Sao mình chon số thứ tự để chuyển các nét vẽ thì lại không vẽ được

VÍ DỤ: Bấm 4 chuyển qua layer Dim nhưng khi kích ra màn hình Dim thì không được
Ad giúp dùm. Thanks Ad

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Sao mình chon số thứ tự để chuyển các nét vẽ thì lại không vẽ được

VÍ DỤ: Bấm 4 chuyển qua layer Dim nhưng khi kích ra màn hình Dim thì không được
Ad giúp dùm. Thanks Ad
Chắc do trùng lệnh, bạn thử remo list lisp đi rồi add riêng lisp đó dùng thử xem sao nhé!

anh ơi, cho em hỏi..em đang tìm cái lisp, cũng cái kiểu phím tắt cho layer thế này, nhưng áp dụng cho lệnh MA trong cad á
- chọn đối tượng muốn MA, rồi phím tắt layer mình muốn đổi là tự động đổi layer luôn. Anh có lisp đó ko ạ?
em cảm ơn.

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT