Tại sao phải nối sole thép cột?? Nếu không nối sole thì dẫn đến hậu quả gì??

Các anh các bác cho em hỏi theo TCVN qua 1 mặt cắt nối thép cột không được vượt quá 50% thép nối => phải nối sole cốt thép.
Vậy Nếu trong trường hợp không nối so le thì sẽ dẫn đến hậu quả gì.
PS: Em mới vào nghề mong các bác giúp đỡ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Các anh các bác cho em hỏi theo TCVN qua 1 mặt cắt nối thép cột không được vượt quá 50% thép nối => phải nối sole cốt thép.
Vậy Nếu trong trường hợp không nối so le thì sẽ dẫn đến hậu quả gì.
PS: Em mới vào nghề mong các bác giúp đỡ.
Nối sole để giảm mặt cắt nguy hiểm xuống, ngoài ra cũng vì lý do khi em cắt 100% các thanh thép tại 1 vị trí thì số thanh thép tại vị trí đó chồng lên nhau sẽ rất dày, liệu có ảnh hưởng đến việc đổ bê tông hay không,.... thông thường nhà cao tầng em sẽ phải cắt thép đúng tiêu chuẩn. Còn nhà dân thì ít thấy ai nối sole, đôi khi ng ta còn để cả thanh thép dài 1 mạch lên tầng trên nếu có thể thi công được.

Em cảm ơn! Nhưng ý em hỏi là có ảnh hưởng gì đến kết cấu không? Giả sử trong trường hợp nhà cao tầng mà vẫn ko cắt so le (hi đổ bê tông cột thì ko ảnh hưởng gì đâu vì đổ từ trong lòng cột ra và nối chồng quay hướng trong lòng cột vẫn đảm bảo thép cách nhau >3cm)

Admin

BRA CAD
Thành viên BQT
Em cảm ơn! Nhưng ý em hỏi là có ảnh hưởng gì đến kết cấu không? Giả sử trong trường hợp nhà cao tầng mà vẫn ko cắt so le (hi đổ bê tông cột thì ko ảnh hưởng gì đâu vì đổ từ trong lòng cột ra và nối chồng quay hướng trong lòng cột vẫn đảm bảo thép cách nhau >3cm)
Như anh có nói nếu nối tại 1 vị trí thì vị trí đó là vị trí mặt cắt nguy hiểm nhất do thép đặt nối